ĐÀO TẠO VÀ CUNG ỨNG NHÂN LỰC XUẤT NHẬP KHẨU

Tích tay vào ô Issued Retroactively trên CO

Hỏi: Xin Mr Hà Lê tư vấn việc tích tay vào ô Issued Retroactively trên CO có hợp lệ hay không? Hay bắt buộc phải tích máy. Xin cảm ơn.

Trả lời:

Trả lời vấn đề này, Tổng cục hải quan có công văn số 37/GSQL-TH giải đáp chi tiết:

Kính gửi: Cục Hải quan tỉnh Đắk Lắk.

Trả lời công văn số 1277/HQĐL-NV ngày 16/12/2015 của Cục Hải quan tỉnh Đắk Lắk về việc vướng mắc C/O mẫu E và AK, Cục Giám sát quản lý về Hải quan có ý kiến như sau:

  1. Về vướng mắc C/O mẫu AK:

– Căn cứ quy định tại Phụ lục VII (mẫu C/O mẫu AK) của Thông tư 20/2014/TT-BCT ngày 25/6/2014 của Bộ Công Thương thì các nước thành viên có thể linh hoạt (as far as known) thực hiện việc ghi thông tin tại ô số 3 của C/O. Do đó, việc tại ô số 3 không ghi tên tàu, tên cảng dỡ hàng cụ thể (đã có nước nhập khẩu là Việt Nam) có thể xem xét chấp nhận.

– Tại điểm c.2 Khoản 2 Điều 26 của Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“c. Cơ quan hải quan chấp nhận chứng từ chứng nhận xuất xứ trong trường hợp có khác biệt nhỏ, không ảnh hưởng đến tính hợp lệ của chứng từ chứng nhận xuất xứ và bản chất xuất xứ hàng hóa nhập khấu, bao gồm:

c.2. Khác biệt trong cách đánh dấu tại các ô trên C/O: đánh dấu bằng máy hoặc bằng tay, đánh dấu bằng “x” hay “v”, nhầm lẫn trong việc đánh dấu”.

Đối chiếu với trường hợp này nêu tại công văn trên, việc tại ô số 12 trên C/O có dòng chữ “ISSUED RETROACTIVELY” tương tự trường hợp nhầm lẫn, sai sót trong việc đánh dấu vào ô số 13 trên C/O, trong đó có ô nhỏ “ISSUED RETROACTIVELY” và không phải là lý do từ chối C/O.

Do vậy, nếu cơ quan Hải quan không có nghi ngờ nào khác về tính hợp lệ của C/O mẫu AK dẫn trên thì xem xét chấp nhận C/O.

  1. Về vướng mắc C/O mẫu E:

Đối với C/O mẫu E, việc xử lý C/O có lỗi được thực hiện theo quy định tại Điều 10 Phụ lục 2 Thông tư 36/2010/TT-BCT ngày 15/11/2010 của Bộ Công Thương và công văn số 887/TCHQ-GSQL ngày 8/2/2013.

Đối chiếu với trường hợp nêu tại công văn dẫn trên cho thấy: doanh nghiệp nộp C/O mẫu E mới thay thế cho C/O mẫu E có lỗi.

Cơ quan có thẩm quyền cấp C/O không có thư xác nhận/thông báo việc cấp mới thay thế cho C/O có lỗi gửi đến Tổng cục Hải quan. Do vậy, cơ quan hải quan không chấp nhận C/O mẫu E trên để cho hưởng ưu đãi theo Hiệp định ACFTA.

Cục Giám sát quản lý về Hải quan thông báo để đơn vị biết và thực hiện./.

***********************************************

Học Xuất nhập khẩu tại Hà Nội

Hoàn toàn tự tin với kiến thức, kỹ năng thực tế từ những khóa học Xuất nhập khẩu của Trung tâm:

  • Khóa học nghiệp vụ Xuất nhập khẩu – Logistics
  • Khóa học Logistics
  • Khóa học khai báo hải quan ECUS/VNACCS
  • Khóa học Tiếng Anh Xuất nhập khẩu – Logistics
  • Khóa học Sales Logistics
  • Khóa học Sales Xuất khẩu

Trung tâm Xuất nhập khẩu – Logistics Hà Lê

Tầng 5 số 86 Trần Vỹ, phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline: 098 577 4289 // mrhalexnk@gmail.com

 

 

Mời bạn để lại email để được nhận thông tin chia sẻ mới nhất nhé!

    ĐỊA CHỈ CỦA CHÚNG TÔI

    MIỀN BẮC
    Hà Nội: Tầng 5, Số 86 đường Trần Vỹ, phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

    LIÊN HỆ TƯ VẤN

    Copyright @2019 MrHale.vn